Vì sao thuốc chữa viêm khớp có thể gây đau dạ dày?

Thứ Ba, 11-09-2018

Thuốc chữa viêm khớp có thể gây đau dạ dày là một trong số những nhận định mới nhất của các nhà nghiên cứu Nga. Theo các chuyên gia, dạ dày rất dễ bị tổn thương do một số ức chế trong thuốc chữa viêm khớp.

Viêm khớp thuộc một thể của bệnh lý về xương khớp và gây ảnh hưởng rất lớn đến sự vận động. Hơn thế nữa, việc sử dụng thuốc chữa viêm khớp còn có thể gây đau dạ dày và làm tổn thương đến lớp niêm mạc. Để tìm hiểu thêm về vấn đề này, mời các bạn tham khảo ngay bài viết dưới đây.

Thuốc chữa viêm khớp có thể gây đau dạ dày
Thuốc chữa viêm khớp có thể gây đau dạ dày

Có thể bạn đang bỏ lỡ: Những nguyên nhân gây đau dạ dày bạn cần nên tránh xa

Thuốc chữa viêm khớp có thể gây đau dạ dày

Một nghiên cứu mới đây tại viện nghiên cứu Acađemíchexkaya, Nga đã phát hiện ra trong các loại thuốc chữa bệnh viêm khớp có chứa nhiều hợp chất có nguy cơ làm tổn thương dạ dày và gây đau đớn. Tuy nhiên, những nghiên cứu này đang gặp phải những luồng ý kiến trái chiều từ các nhà nghiên cứu các nước và các bệnh nhân đã từng sử dụng qua các loại thuốc viêm khớp. Vậy tại sao thuốc chữa viêm khớp có thể gây đau dạ dày là vấn đề cần được lý giải cụ thể?

1- Lý giải nguyên nhân thuốc chữa viêm khớp có thể gây đau dạ dày

Đầu tiên, phải kể đến một chút đến tác dụng của các loại thuốc chữa viêm khớp đó chính là làm chậm quá trình viêm khớp và làm giảm nhanh các triệu chứng sưng, viêm. Tuy nhiên, các loại thuốc này vẫn có nguy cơ kích thích dạ dày và làm tổn thương niêm mạc bởi vì có chứa một loạt các kháng sinh mạnh nên rất dễ khiến cho dạ dày đau, buồn nôn. Các loại thuốc thường được chỉ định trong các đơn thuốc chữa viêm khớp đó chính là Chloroquin, Methotrexat,…

Ngoài ra, loại thuốc đặc trị chữa bệnh gout đó là Colchicin có độc tính cao nên rất dễ dẫn đến các phản ứng tiêu cực trong đường tiêu hóa. Biểu hiện cụ thể nhất đó chính là người bệnh thường có biểu hiện tiêu chảy cấp sau khi sử dụng thuốc. Nếu sử dụng trong thời gian dài, sử dụng không đúng cách, thuốc có thể gây ra nhiều biến chứng nguy hiểm hơn như là thủng dạ dày, viêm loét dạ dày, tá tràng,…

Song, cũng có rất nhiều loại thuốc chữa viêm khớp khác có ảnh hưởng nghiêm trọng đến đường tiêu hóa và đặc biệt đó là dạ dày. Vì vậy, khi sử dụng thuốc điều trị viêm khớp, người bệnh nên tham khảo ý kiến bác sĩ chuyên khoa để hạn chế những hậu quả nghiêm trọng như xuất huyết dạ dày, thủng dạ dày, thậm chí là gây tử vong.

Theo TS. BS Phạm Thị Thu Hương, trưởng khoa Nội tiêu hóa, bệnh viện đa khoa quốc tế Vinmec khuyến cáo bệnh nhân mắc bệnh viêm khớp nên thường xuyên tái khám để theo dõi tình trạng viêm và sức khỏe của hệ tiêu hóa. Tuyệt đối không được tự ý kê đơn, sử dụng thuốc và đổi thuốc khi chưa được hướng dẫn của bác sĩ chuyên khoa. Việc tự ý đổi thuốc không những không giúp cải thiện tình trạng viêm khớp mà còn có nguy cơ gây ảnh hưởng lớn đến sức khỏe của dạ dày.

Tốt hơn hết, bệnh nhân viêm khớp nên tuân thủ lời khuyên và phác đồ điều trị của bác sĩ chuyên khoa.

2- Đau dạ dày do uống thuốc khớp có thể dẫn đến hiểm họa khôn lường

Nhiều bệnh nhân sử dụng thuốc điều trị viêm khớp thường nhận thấy có những biểu hiện khác thường trong hệ tiêu hóa. Nhưng ít ai biết được rằng, đây là một trong số những triệu chứng khởi nguồn cho các hiểm họa về đường tiêu hóa mà ít ai có thể lường được.

  • Kích thích dạ dày tăng dịch vị và hoạt động co bóp mạnh, kể cả khi không có thức ăn.
  • Gây tiêu chảy cấp tính, thủng đường tiêu hóa, gây viêm loét dạ dày, tá tràng,…
  • Xuất huyết đường tiêu hóa, thủng dạ dày, thủng ruột, nghiêm trọng hơn là dẫn đến tử vong.
Thuốc chữa viêm khớp có thể gây đau dạ dày
Những hiểm họa khôn lường của thuốc chữa viêm khớp đối với dạ dày

→Có thể bạn quan tâm >>>3 loại thuốc chữa đau dạ dày tốt nhất của Nhật Bản

Lưu ý khi dùng thuốc viêm khớp tránh gây ảnh hưởng đến dạ dày

Các chuyên gia đầu ngành cũng đã chỉ ra một số giải pháp giúp làm giảm nguy cơ đau dạ dày khi dùng thuốc chữa viêm khớp, đó chính là:

+ Nên sử dụng thuốc kháng sinh sau khi ăn khoảng 15 phút và tuyệt đối không nên uống thuốc khi dạ dày trống rỗng để dạ dày cân bằng lượng dịch vị ở mức ổn định.

+ Việc sử dụng thuốc phải theo phác đồ điều trị, đúng liều, đủ lượng và không nên lạm dụng thuốc hoặc đổi thuốc điều trị khi chưa có ý kiến của chuyên gia.

+ Cần kết hợp việc sử dụng thuốc với chế độ ăn uống khoa học hơn. Nên thường xuyên bổ sung nhiều rau xanh, trái cây, uống nhiều nước để cho dạ dày làm việc hiệu quả. Đồng thời hạn chế các loại thực phẩm có tính cay, nóng, thức uống có chứa nhiều bia, rượu, caffein,…

+ Tái khám theo định kỳ để theo dõi tình trạng khớp cũng như sức khỏe của đường tiêu hóa. Hãy trao đổi với bác sĩ chuyên khoa về tình trạng dạ dày nếu như chúng có biểu hiện bất thường.

Thông tin hữu ích đối với bạn đọc:

Quả thật, thuốc chữa viêm khớp có thể gây đau dạ dày khi người bệnh sử dụng không đúng cách. Vì vậy, trong thời gian sử dụng thuốc chữa viêm khớp, nếu dạ dày bạn có biểu hiện nóng trong bụng, bụng hơi cồn cào, đau quặn ở dạ dày thì hãy trao đổi trực tiếp với bác sĩ để được tư vấn cụ thể. Bên cạnh đó, bác sĩ sẽ hướng dẫn sử dụng thuốc bảo vệ dạ dày phối hợp để cải thiện dần các triệu chứng kích ứng.

Triệu Vy thực hiện

Trở thành người đầu tiên bình luận cho bài viết này!

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *